Căn cước công dân (CCCD) là giấy tờ tùy thân quan trọng, chứng minh nhân dân và quốc tịch của mỗi người. Việc sử dụng CCCD cần tuân thủ quy định của pháp luật. Vậy cầm CCCD có bị phạt không? Hãy cùng tìm hiểu rõ hơn trong bài viết dưới đây.

ĐĂNG KÝ VAY

Cầm CCCD có bị phạt không

Cầm CCCD có bị phạt không?

Theo quy định tại Khoản 7 Điều 7 Luật Căn cước công dân năm 2014, việc cầm cố CCCD là hành vi bị nghiêm cấm.

Cụ thể, người có hành vi cầm cố CCCD sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, theo Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

Giữ CCCD của người khác có bị phạt không?

Việc giữ CCCD của người khác mà không có sự đồng ý của họ cũng là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, mức phạt sẽ tùy thuộc vào mục đích và hành vi sử dụng CCCD đó.

Cụ thể:

  • Nếu bạn giữ CCCD của người khác để trả lại cho họ: Không bị phạt.
  • Nếu bạn giữ CCCD của người khác để sử dụng cho mục đích cá nhân mà không được phép: Có thể bị phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự tùy theo tính chất, mức độ hành vi.

Người khác cầm căn cước công dân có sao không?

Nếu bạn bị người khác cầm CCCD, bạn có thể yêu cầu họ trả lại hoặc báo cáo với cơ quan chức năng để được hỗ trợ giải quyết.

Việc người khác cầm CCCD của bạn tiềm ẩn nhiều rủi ro, chẳng hạn như:

  • Bị sử dụng để thực hiện các giao dịch gian lận: Ví dụ, vay tiền, mua sắm…
  • Bị đánh cắp thông tin cá nhân: Ví dụ, số điện thoại, địa chỉ…
  • Bị giả mạo danh tính: Ví dụ, để thực hiện các hành vi vi phạm pháp luật.

Kết luận

CCCD là giấy tờ quan trọng, cần được bảo quản và sử dụng đúng quy định. Việc cầm cố, giữ CCCD của người khác đều là hành vi vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt theo quy định.

5/5 - (9568 bình chọn)

VAY TIỀN ONLINE BẰNG CMND

error: Content is protected !!